Người độc thân có quyền nhận con nuôi?

Tôi 37 tuổi, xác định không kết hôn, nhưng muốn nhận nuôi một cháu bé 2 tháng tuổi ở Trung tâm bảo trợ xã hội.

Xin luật sư tư vấn, pháp luật có cho phép điều này? Và nếu vậy, tôi phải chuẩn bị những giấy tờ, thủ tục gì? (Hoàng Linh)

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010, điều kiện với người nhận con nuôi như sau:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

Những trường hợp không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Như vậy, luật pháp không quy định về trình trạng hôn nhân làm điều kiện để nhận con nuôi. Vì vậy, nếu bạn độc thân và đáp ứng các điều kiện trên thì có thể nhận nuôi con nuôi.

Theo điều 17 Luật Nuôi con nuôi 2010, hồ sơ bạn cần chuẩn bị bao gồm:

– Đơn xin nhận con nuôi;

– Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

– Phiếu lý lịch tư pháp;

– Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

– Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp

Sau khi hoàn thiện, bạn nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của cháu bé cho UBND cấp xã nơi bạn thường trú, hoặc nơi cháu bé thường trú.

Luật sư Phạm Thanh Bình
Công ty luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Theo Vnexpress

HHHV

Bài viết cộng tác độc giả vui lòng gửi về email bientap@pnnn.vn

0 BÌNH LUẬN

BÌNH LUẬN